Những bài học đắt giá trong quy trình chăm sóc mai vàng

Carte blanche, dans les limites de la charte.

vuanhuy

Những bài học đắt giá trong quy trình chăm sóc mai vàng

Message non lupar vuanhuy » 15 avr. 2023, 04:14

Bài viết tiếp đây xin chia sẽ những bài học thất bại trong chăm nom Dinh dưỡng cho mai đại lộc là mai gì để trong khoảng đấy các bạn có thể đút kết được kinh nghiệm trong việc trông nom cây mai của mình. Bài viết này được chia sẽ bởi thành viên Nguyễn thoả mãn từ diễn đàn cây cảnh Việt Nam.
#Thất bại thứ 1:
Cố gắn tìm xem trong bộ nhớ của mình còn cái gì để diễn tả cho anh em biết không.
Thôi thì cố viết thêm vài thứ nữa. Tôi đang lần khần có phải tại chúng ta chăm nom quá cẩn thận và nồng hậu (thuốc men và chất dinh dưỡng (kích thích) mà chúng ta không quản được nó.
nghĩ suy như thế này: Tại Hóc Môn có một sư phụ (khá lớn tuổi) có khoảng 7 cây mai, ông cụ luôn để trên sân gạch tào trời nắng, và tôi thấy số đông cụ rất ít coi ngó mai.
Tôi quan tâm thấy cụ đem những cây này rê vào sát nhà chơi và chơi song khoảng 15/1 cụ khởi đầu xả tàn (do những cây để trước nhà) và nhà có phổ quát con cháu nên tôi thấy cụ ít ké thuốc và tưới phân. Thế nhưng, năm rồi trong khi tôi lặt lá mai vào ngày 15 thì cụ đến ngày 19 mới lặt (vì thế mai cụ nở rất chuẩn) cho cho đến nay cây mai của cụ lá rất già mà lại tôi thấy bộ lá già này lại đầy nghị lực khó mà làm chuyển lay nổi.
Image
Những bữa nay, mai trong vườn cũng như trong thiên nhiên khởi đầu nở trong khi vườn của cụ không thấy một bông. Trở lại Bình Định, tôi thấy nhà cụ tổ Sự vẫn như thế, tôi hỏi ông có đều đặn lép thuốc ko thì ông bảo là do mai gần nhà và ông đã già nên bây giờ rất nhiều rất ít dùng thuốc, thậm chí tôi còn thấy cây của ông bị bọ trĩ phá rối.
Việc thay chậu, thay đất ông bảo đâu có thời gian đâu mà thay, thậm chí anh thấy 2 cây mai cổ ngoài kia đã trên 13 năm tôi chưa hề đụng đến bộ rễ của nó. Nhưng năm nào cũng thế, cả làng Bình Định điều kinh ngạc trước những cây mai của cụ. Nó nở một cách mảnh liệt và hiệu quả, những cái bông không biết từ đâu mà bắt đầu từ lặt lá người ta thấy nhánh thì ít mà nụ thì rộng rãi.
Cả 2 người, cách nhau hơn 700 cây số, thế nhưng cho đến thời khắc này, hầu hết họ làm cho cây mai mà trông vẻ ngoại hình rất giống nhau. Mong một ngày nào đó một trong hai cụ thương tôi mà truyền cho kỷ thuật coi sóc mai, lúc đấy tôi hứa hẹn với quý vị nó sẽ là kỷ thuật chung của chúng ta. Nhưng điều đó chỉ là khác vọng. Có nhẽ thất bại ai cũng có, nhưng với những thất bại đó chúng ta biết rút ra những bài học cho mình để thành công là rất tốt.
Thế nhưng, khi mang tới những thành công, rất mong anh em chúng ta hãy cố chia sẽ để mọi người bớt chút đao khổ hơn lúc thấy cây mai mình không được như ước muốn. Đấy cũng là điều tôi khác khao hơn cả bí quyết nhận được từ 2 ông thầy mai.
Trong việc chăm sóc mai có lẻ chúng ta quá nôn nóng muốn cây mai mình phải có phổ thông hoa, phải nở đúng Tết, phải....phải...Vì thế ta cứ bón phân, nó chưa ăn được bao lăm thì lại phải ăn tiếp nhất là bón những phân ko thích ứng với công đoạn tăng trưởng hay sinh sản của mai.
Sợ cây ko tốt ta lại phun thuốc tăng trưởng cho cây mai, phun đến nỗi lá bị quéo lại vì dư thuốc. Đại quát ta góp phần làn xáo trôn sinh lý của cây thì việc cây không còn biết khi nào là Tết để trỗ hoa là dĩ nhiên.
Tâm lý nóng vội trước đây tôi mắt phải rất thường, thời kì sau nầy nhận thấy chính mình là thủ phạm làm cho cây mai gặp các vấn đề xáo trôn đấy. Trong một bài viết tôi có nói: Chính chúng ta là thủ phạm làm cho mai mất đi tính tự nhiên của nó.
Sau thời kì thấy được lỗi của mình và để kiểm định lại năm nay tôi cũng đã bỏ ra 1 số cây mai để làm thử nghiệm, có cây tôi không thay đất, không bón phân, ko tỉa cành mà chỉ tưới thường nhật như các cây khác. Việc sử dụng thuốc BVTV tôi đã ngưng hẳn hơn 4 tháng nay rồi, hàng tháng chỉ sử dụng thuốc vi sinh tưới cho cây.
đến giờ nầy tôi ko dám kết luận điều gì cả, vì còn phải chờ đợi và phải chờ lâu hơn, phải làm thể nghiệm chí ít cũng vài ba lần mới dám trợ thời kết luận. Tôi rất thích thái độ chân tình của bạn đã chia sẽ kinh nghiệm và cũng có ước mong như các bạn là chúng ta hãy san sớt những kinh nghiệm dù thành công hay thất bại cho nhau.
Tôi thấy những ý kiến đóng góp của nhiều bạn đọc rất chính xác. Hồi trước mai đa phần trồng bằng gieo hạt, qua mấy mươi năm, cây nào yếu sẽ bị đào thải, cây nào còn sống thì mạnh khỏe hết sức, ít thấy người nào thay đất bón phân, cũng ít thấy người nào xẹp thuốc. Bây giờ, đa phần là mai ghép và chúng ta chăm bẵm như anh nhà giàu chăm con thơ, hở chút là sợ con bệnh, nghe người nào kể có gì tốt, có gì bổ là cứ thế đưa vào.
Thay đất, bón phân, quái ... Sao mà cây vẫn chưa tươi tốt? Lá vẫn chưa xanh? Lại tìm phân về phun phun, kẹ ghé... Khà khà... Rốt cục thì cũng có kết quả.
cơ mà quy luật tình cờ xanh rồi thì phải già, già rồi thì phải rụng. Chưa tới cuối năm mà lá đã rụng đa dạng quá. Thôi chết! Lại mua phân về, lại phun phun xịt ké... Hầu giữ lại những chiếc lá già cỗi ở lại trên cành, lá ơi! Mi đừng rụng. Bông ơi! Khoan hãy nở những tôi bàn về 2 sư phụ làm tôi thiết nghĩ có thể "bí quyết" của hai sư phụ là trả cây về với thiên nhiên, cho cây sống bằng nội lực của chính mình, bằng bản năng sinh tồn của mình, ta chỉ can thiệp vào trong tình huống thật cấp thiết mà thôi, vài lời mạo muội, mong các chưng đừng cười.
#Thất bại thứ 2:
Tôi có một cây mai bộ khoảng giữa tháng 9, bộ lá còn rất tốt (nếu ko đề cập là cực tốt), nhưng nụ còn nhỏ, có người bảo hãm nó lại có thể tiến hành bằng động tác nhổ lên, cắt ít rễ và trồng lại.
Kết quả: đúng như anh ta Phân tích, cây bị chận hẳn, bộ lá khởi đầu già sụ và 1 vài nụ vững mạnh nhanh và có triệu chứng nở hoa. Những bông hoa Ban đầu rất sấu, nhỏ và màu sắt thì nhợt nhạt, cây sắp như thường còn ra nổi đọt non.
Phân tích: các bạn biết đó, thời điểm tháng 9 tháng 10 là cực kỳ quan trọng đối với cây mai (là giai đoạn quan trọng cho cây tạo nụ và phát triển nụ). Nụ mai hình thành trong khoảng đa dạng nguồn và cần đa dạng yếu tố, Trong đó có một điều quan yếu là bộ rễ phải khỏe mạnh. Các bạn biết không? Vào những tháng này tại Bình Định, rất ít người biết được hiện tại cây mai bộ rễ hiện đang rất yếu (yếu do sinh lý, cây đang giai đoạn sinh sản, rễ yếu do ko khí lạnh, không nắng và trời mưa liên tục) và mọi người tăng lân và kaly, và nhà vườn nhận thấy sau đấy 1 tuần cây bắt đầu vàng lá và rụng lá, thậm chí lá đang xanh vẫn rụng. Các bạn cứ hình dong, cây không thu nạp được phân do rễ yếu thì bạn cố bón càng ảnh hưởng cho cây, trường hợp này nhẹ hơn tình huống nhổ cây lên cắt rể và trồng xuống.
Ta phải làm: Truớc ngày tưới phân 3 đến 5 ngày, bạn phải tăng cường hổn hợp kích rễ cực mạnh để vực dậy bộ rễ đang ngủ yên ổn báo với nó rằng, mày phải thức dậy và ăn để chóng chọi với cái lạnh trong lúc mày đang mang bầu.
Image
=>Xem thêm: Cách phòng và xử lý khi cây mai bị nấm thân
#Thất bại thứ 3:
Tết vừa rồi, do bận quá phổ biến công chuyện và với nơi sản xuất chậu ko tới kịp nên vào mùng 10 tháng 3 (âm lịch) tôi đem vài cây mai chưa kịp thay chậu ra thay đất.
Hậu quả: trong số 10 cây tôi làm thế thì có 4 đến 5 cây là héo lá non, đọt rũ xuống vào lúc trời nắng, cây bị sốc nặng mặt dù thay đất đúng tiến trình. Số lá đã mạnh và già bây giờ chuyển sang vàng và rồi rụng bớt, trong đấy có 2 cây tình huống rất tệ, héo lá và toàn bộ muốn chết.
Nguyên nhân: tội làm theo đúng tiến trình, ngày 12 tôi làm nhiệm vụ đôn cành, cắt tạo dáng, sau đấy ngày hôm sau tôi phải thay chậu, và sáng hôm sau kẹ thuốc.Như vậy sau 2 tháng cây mai dang bung tược non rất mạnh, và lúc thay chậu tác động tới rễ ( do thời tiết hôm tết rất nóng) nên cây bị sốc nặng.
Cách tôi giải quyết: Những cây khác tôi để nguyên và tưới nước ngày 2 củ thì vượt qua duy chỉ có hai cây bị rụng lá rất nhiều và có biểu hiện suy kiệt. Tôi lấy tấm che ra che nhưng thấy hiệu quả kém nên quyết định làm động tác mạnh hơn là cắt xả lại một lần nữa, cắt hết tược non, lá non, cắt bỏ 1 số nhánh và chừa một số nhánh với ít lá trên một chi và che ít mát cây và đặc thù che mát bộ rễ cây.
Kết quả: Hiện giờ hai cây vẫn còn sống, tuy thế ko tốt bằng (nên chú ý là khoảng tháng 3 cây của tôi có bộ lá rất nhiều và non) nên bây giờ cây vẫn ko theo kịp những cây làm đúng tiến trình. Anh em thấy ấy, đây là một sai trái của tôi do bởi nhà sản xuất chậu không cung cấp dúng số lượng chậu theo yếu cầu nên buộc tôi thay chậu vào lúc cây có bộ lá đang phát triển.
Cách khắc phục trong trường hợp như thế: nếu sau tết bạn không thể thay chậu hay thay đất được thì các bạn cứ để vậy mà chăm sóc, bạn không nên thay chậu, bạn cứ coi sóc thông thường, khi gần tới tết (khi lặt lá hoặc có thể trước đó), nếu bạn muốn có cái chậu đẹp hơn thì các bạn nên đập bỏ chậu củ đi và bỏ nguyên bầu vào. Chậu mới, làm thế cây sẽ không bị sốc